Connect with us

Hi, what are you looking for?

ರಾಜ್ಯ

ಎಣ್ಮಕಜೆ : ರಸ್ತೆ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲದೆ ಕಂಗೆಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು; ವಾಹನ ಸಂಚಾರ ಬಿಡಿ ನಡೆದಾಡಲು ಸುಗಮ ದಾರಿಯಿಲ್ಲ

1

ಅಡ್ಯನಡ್ಕ : ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗಡಿ ನಾಡಿನ ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದರೆ ಅದೊಂದು ಬಗೆ ಹರಿಯದ ಸಮಸ್ಯೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಾಸಿಸಲು ಯೋಗ್ಯ ಮನೆ ಹೇಗೆ ಬೇಕೋ ಹಾಗೆಯೇ ಮನೆಗೆ ಹೋಗುವ ದಾರಿಯೂ ಅಷ್ಟೇ ಮುಖ್ಯ. ಆದರೆ, ಕೇರಳ – ಕರ್ನಾಟಕ ಗಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ಎಣ್ಮಕಜೆ ಗ್ರಾಮದ ಅಡ್ಯನಡ್ಕ ಎಂಬಲ್ಲಿ ಇದೊಂದು ಬಗೆ ಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೆ ಉಳಿದಿರುವ ಸಮಸ್ಯೆ. ಯಾವುದೇ ವಾಹನಗಳು ಸಂಚರಿಸಲು ಆಗದೆ ಉಳಿದಿರುವ ದಾರಿ ಮಾತ್ರ ಇದೆ. ಅಡ್ಯನಡ್ಕ ಪೇಟೆಗೆ ತಲುಪಬೇಕೆಂದರೆ ಸುಮಾರು ಒಂದು ಕಿಲೋ ಮೀಟರ್ ನಷ್ಟು ದೂರ ನಡೆಯಬೇಕು. ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಮನೆಯಿಂದ ಪೇಟೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂದರೆ ಕನಿಷ್ಠ ಪಕ್ಷ ನಡೆಯುವ ದಾರಿ ಆದರೂ ಸುಗಮವಾಗಿರಬೇಕು.


ಆದರೆ, ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಅಸ್ವಸ್ಥತೆಯಿಂದ ಬಳಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಹೋಗಬೇಕೆಂದರೆ ದ್ವಿಚಕ್ರ ವಾಹನದಲ್ಲಾದರೂ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುವಂತಿಲ್ಲ. ಆತ ನಡೆದೇ ಹೋಗಬೇಕು. ಇಲ್ಲವೇ ಯಾರಾದರೂ ಹೊತ್ತುಕೊಂಡು ಹೋಗಬೇಕು. ಇಂತಹ ದುಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿರುವ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ಯಾರೂ ತಿರುಗಿ ನೋಡದೇ ಇರುವುದು ಗ್ರಾಮಸ್ಥರಿಗೆ ತೀರಾ ನೋವಿನ ವಿಚಾರ.

ಇದು 50 ವರ್ಷದ ಗೋಳು :


ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಂತೂ ಇಲ್ಲಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಹೇಳ ತೀರದು. ದಿನ ಕಳೆದಂತೆ ಇಲ್ಲಿ ನಡೆದಾಡುವ ಮಣ್ಣಿನ ದಾರಿಯೂ ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ ಯೋಗ್ಯವಲ್ಲದಂತೆ ಆಗಿದ್ದು, ದೈನದಿಂದ ಸಂಚಾರಕ್ಕೂ ತೊಂದರೆ ಆಗುತ್ತಿದೆ. ಜನರು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಇರಬೇಕೆಂದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಸರಕಾರದ ಪಾತ್ರವು ಮಹತ್ವದ್ದು, ಸುಮಾರು 50 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಈ ವಿಷಯದ ಪರವಾಗಿ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ದನಿ ಎತ್ತಿದರೂ, ಸಹಾಯ ಯಾಚಿಸಿದರೂ, ಹೋರಾಡಿದರೂ ಇದುವರೆಗೂ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಪರಿಹಾರ ಜನ ನಾಯಕರಿಂದಲೋ, ಸರಕಾರದಿಂದಲೋ ಲಭಿಸದೆ ಇರುವುದು ವಿಷಾದಕರ ಸಂಗತಿ.

Advertisement. Scroll to continue reading.

ಸರಿಯಾದ ರಸ್ತೆ ಸೌಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದೇ ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಅನುಭವಿಸುವ ಈ ದುಸ್ಥಿತಿಗೆ ಶಾಶ್ವತ ಪರಿಹಾರವೊಂದನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಇನ್ನಾದರೂ ಜನ ನಾಯಕರೋ, ಸರಕಾರವೋ ಮುಂದಾಗಲೇ ಬೇಕಾಗಿದೆ. ಗ್ರಾಮಸ್ಥರ ಮನವಿಗೆ ಸ್ಪಂದನೆ ಅತೀ ಅಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.

Click to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

You May Also Like

ಕರಾವಳಿ

0 ಉಡುಪಿ : 14 ವರ್ಷದ ಬಾಲಕಿಗೆ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯ ಎಸಗಿರುವ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧ ಪಟ್ಟಂತೆ ಆರೋಪಿ ತಂದೆ – ಮಗನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಬಳ್ಳಾರಿ ಮೂಲದ ಶಿವಶಂಕರ್(58) ಮತ್ತು ಆತನ ಮಗ ಸಚಿನ್(28)...

Uncategorized

1 ಉಡುಪಿ : ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹಲವು ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಮತಗಟ್ಟೆಗಳು ಇದ್ದವು. ಮತದಾರರು ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಈ ಶಾಲೆಯ ಸೊಬಗ ಕಂಡು ಬೆರಗಾದವರೇ ಹೆಚ್ಚು. ಹೌದು, ಕರ್ನಾಟಕ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಹಿರಿಯಡಕದಲ್ಲಿ ಬೊಮ್ಮಾರಬೆಟ್ಟು...

Uncategorized

1 ಕೋಟ: ಕಳೆದ ವಾರ ಸಾಲಿಗ್ರಾಮ ದೇವಳದ ಅನ್ನದಾನಕ್ಕೆ ಭಿಕ್ಷಾಟನೆ ಮಾಡಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ್ದ 1ಲಕ್ಷ ರೂ ನೀಡಿದ ಅಜ್ಜಿ ಮಂಗಳವಾರ ಶ್ರೀ ಗುರುನರಸಿಂಹನ ಸನ್ನಿಧಿಯಲ್ಲಿ ಪೊಳಲಿಯ ನಾಗೇಶ ಗುರುಸ್ವಾಮಿ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಇರುಮುಡಿ ಕಟ್ಟಿ...

Uncategorized

1 ಬ್ರಹ್ಮಾವರ : ಉಡುಪಿ ಜಿಲ್ಲಾ ಪೊಲೀಸ್ ವರಿಷ್ಠಾಧಿಕಾರಿಗಳ ನಿರ್ದೇಶನದಂತೆ ಬ್ರಹ್ಮಾವರ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಕೋವಿಡ್ 19 ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಟಾಸ್ಕ್ ಪೋರ್ಸ್ ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಪೊಲೀಸ್ ವಾಹನದೊಂದಿಗೆ ನೆರವಿಗೆ ಸ್ಪಂದಿಸಲಿದ್ದೇವೆ.ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ...

error: Content is protected !!